Có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác không?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Hà Nội thì chuyển vào Đồng Nai sinh sống. Xin hỏi trường hợp của tôi có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Hồ sơ đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm những gì?

Luật gia Thái Thị Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 1, khoản 2 Điều 22 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp quy định về chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Người lao động đã hưởng ít nhất 1 tháng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà có nhu cầu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì phải làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định và gửi trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

2. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị của người lao động, trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm cung cấp hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho người lao động và gửi giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động chuyển đến theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

a) Đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;

b) Giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp;

c) Bản chụp quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp;

d) Bản chụp các quyết định hỗ trợ học nghề, quyết định tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, quyết định tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp (nếu có);

đ) Bản chụp thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng (nếu có), các giấy tờ khác có trong hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, người lao động có thể chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

THÁI PHƯƠNG 06/02/2018 | 09:00
Trợ cấp thất nghiệp
TIN BÀI LIÊN QUAN
  • Nóng nhất hôm nay: Ấn Độ nâng ngực miễn phí toàn bang để "xóa xấu"Nóng nhất hôm nay: Ấn Độ nâng ngực miễn phí toàn bang để "xóa xấu" Nóng nhất hôm nay: Ấn Độ nâng ngực miễn phí toàn bang để "xóa xấu"
  • Toàn cảnh Lễ phóng sinh lớn nhất Hà NộiToàn cảnh Lễ phóng sinh lớn nhất Hà Nội Toàn cảnh Lễ phóng sinh lớn nhất Hà Nội
  • Đổ xô đi mua vàng ngày Thần Tài: Thánh thần cũng choáng vángĐổ xô đi mua vàng ngày Thần Tài: Thánh thần cũng choáng váng Đổ xô đi mua vàng ngày Thần Tài: Thánh thần cũng choáng váng
Gửi bình luận
Nguồn: laodong.vn